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Utangulizi

Kwa mujibu wa Sheria ya Benki Kuu ya Tanzania ya mwaka 2006, Benki 
Kuu inatoa Tamko la Sera ya Fedha linaloweka bayana mwelekeo wa 
sera ya fedha kwa mwaka 2017/18. Tamko hili linajumuisha mapitio ya 
utekelezaji wa sera ya fedha ya mwaka 2016/17 na kuainisha malengo ya 
sera ya fedha kwa mwaka 2017/18. Tamko hili pia linaelezea msingi wa 
malengo hayo na hatua zinazokusudiwa kuchukuliwa ili kuyafikia.

Mwenendo wa Uchumi wa Dunia

Kwa mujibu wa taarifa ya mwelekeo wa hali ya uchumi wa dunia iliyotolewa 
na Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF) mwezi Aprili 2017, kasi ya ukuaji 
wa uchumi wa dunia kwa mwaka 2016 ulikuwa asilima 3.1 ikilinganishwa 
na asilimia 3.4 mwaka 2015. Kupungua kwa kasi ya ukuaji kumechangiwa 
zaidi na ukuaji hafifu katika mataifa yaliyoendelea kiuchumi, pamoja na 
kasi ndogo ya ukuaji wa uchumi katika nchi za Afrika kusini mwa jangwa 
la Sahara. Ukuaji hafifu wa uchumi wa mataifa yaliyoendelea ulitokana 
na kushuka kwa mahitaji katika soko la dunia pamoja na kasi ndogo ya 
ukuaji wa shughuli za uzalishaji. Kwa upande mwingine ukuaji hafifu wa 
uchumi wa nchi za Afrika kusini mwa jangwa la Sahara ulitokana kwa 
kiasi kikubwa na kushuka kwa bei za bidhaa katika soko la dunia, pamoja 
na ukame.

Ukuaji wa uchumi wa dunia unatarajiwa kuongezeka hadi kufikia asilimia 
3.5 mwaka 2017 na asilimia 3.6 mwaka 2018, kutokana na kuongezeka 
kwa shughuli za kiuchumi katika mataifa yaliyoendelea na yale 
yanayoibukia kiuchumi. Mwaka 2017 na 2018, ukuaji wa uchumi katika 
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mataifa yaliyoendelea unatarajiwa kufikia asilimia 2.0, wakati ukuaji wa 
uchumi katika mataifa yanayoibukia unakadiriwa kufikia wastani wa 
asilimia 4.5 kwa mwaka 2017 na asilimia 4.8 kwa mwaka 2018. Ukuaji 
wa uchumi wa nchi za Afrika kusini mwa jangwa la Sahara unatarajiwa 
kuimarika na kufikia wastani wa asilimia 2.6 kwa mwaka 2017 na asilimia 
3.5 kwa mwaka 2018, kutoka asilimia 1.4 mwaka 2016. Hii ni kutokana 
na matarajio ya kuongezeka kwa bei za bidhaa katika soko la dunia na 
kuimarika kwa matumizi na mahitaji binafsi.

Katika kipindi cha kuanzia mwezi Julai 2016 hadi Aprili 2017, kasi ya 
mfumuko wa bei kwa nchi zilizoendelea na zile zinazoibukia kiuchumi 
iliongezeka isipokua China na India. Mfumuko wa bei uliongezeka nchini 
Marekani, nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya, Japan na Uingereza 
kutokana hasa na kupanda kwa bei za mafuta na nishati. Kupungua kwa 
mfumuko wa bei nchini China na India kulitokana na ongezeko dogo la bei 
za vyakula na vinywaji. Wakati huo huo, mfumuko wa bei katika nchi za 
ukanda wa Afrika ya Mashariki uliongezeka kutokana na kupanda kwa bei 
za vyakula, wakati mfumuko wa bei katika nchi za ukanda wa Kusini mwa 
Afrika ulipungua kutokana na kupungua kwa bei za vyakula. 

Kulingana na taarifa ya mwelekeo wa hali ya uchumi wa dunia iliyotolewa 
na Shirika la Fedha la Kimataifa mwezi Aprili 2017, mfumuko wa bei 
unatarajiwa kuongezeka katika mataifa yaliyoendelea kufikia wastani wa 
asilimia 2.0 mwaka 2017, kutoka asilimia 0.8 mwaka 2016; wakati kwa 
mataifa yanayoibukia kiuchumi na yale yanayoendelea kiuchumi mfumuko 
wa bei unatarajiwa kufikia wastani wa asilimia 4.7 kutoka asilimia 4.4. 
Ongezeko hili litatokana zaidi na matarajio ya kupanda kwa bei za bidhaa 
katika soko la dunia. 
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Mwenendo wa Uchumi wa Tanzania

Tanzania Bara

Uchumi umeendelea kuimarika ambapo pato la taifa limekua kwa asilimia 
7.0 mwaka 2016, sawa na ukuaji uliofikiwa mwaka 2015 na 2014. 
Kiwango hiki cha ukuaji wa uchumi kimechangiwa kwa kiasi kikubwa 
na kuendelea kuimarika kwa uwekezaji katika miundombinu, kutengemaa 
kwa upatikanaji wa nishati ya umeme, kukua kwa uwekezaji katika utoaji 
wa huduma za simu za mikononi na mtandao, pamoja na bei ya mafuta 
kuendelea kuwa chini katika soko la dunia. Shughuli za kiuchumi zilizokua 
kwa kasi ya juu zaidi ni pamoja na ujenzi (asilimia 13.0), mawasiliano 
(asilimia 13.0), usafirishaji na uhifadhi (asilimia 11.8), madini (asilimia 
11.5), na fedha na bima (asilimia 10.7). Shughuli za ujenzi zimeendelea 
kuongoza kuwa na mchango mkubwa katika ukuaji wa pato la taifa kwa 
miaka mitatu mfululizo, ambapo mwaka 2016 zilichangia asilimia 20.3 
kutoka asilimia 23.9 katika mwaka 2015. Shughuli nyingine zilizochangia 
kwa kiasi kikubwa katika ukuaji wa pato la taifa ni pamoja na usafirishaji 
na uhifadhi (asilimia 10.7), biashara ya jumla na rejareja (asilimia 9.9) na 
mawasiliano (asilimia 8.3). 

Uchumi unatarajiwa kuendelea kuwa imara katika mwaka 2017, 
ukikadiriwa kukua kwa zaidi ya asillimia 7, kutokana na kuimarika kwa 
uchumi wa dunia, kuendelea kutengemaa kwa upatikanaji wa nishati ya 
umeme, na jitihada za Serikali katika kuwekeza katika miundombinu, na 
sera ya kuendeleza viwanda nchini chini ya Mpango wa Pili wa Maendeleo 
wa Miaka Mitano.
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Katika kipindi cha Julai 2016 hadi Aprili 2017, mfumuko wa bei uliendelea 
kubakia katika tarakimu moja. Hali hii ilichangiwa na utekelezaji 
madhubuti wa sera ya fedha na ya kibajeti, pamoja na bei ya mafuta 
kuendelea kuwa ya chini katika soko la dunia, kuimarika kwa uzalishaji 
wa nishati ya umeme nchini na utulivu wa thamani ya shilingi dhidi ya 
fedha za kigeni za mataifa makubwa. Katika kipindi hicho, wastani wa 
mfumuko wa bei ulikuwa asilimia 5.2 ikilinganishwa na asilimia 6.1 katika 
kipindi kama hicho mwaka 2015/16. Mfumuko wa bei usiojumuisha bei 
za vyakula na nishati (core inflation) ulikuwa wa wastani wa asilimia 2.4 
katika kipindi cha kuanzia mwezi Julai 2016 hadi Aprili 2017, sawa na 
kiwango kilichofikiwa kipindi kama hicho mwaka 2015/16. Mfumuko 
wa bei unatarajiwa kuendelea kubakia katika viwango vya tarakimu moja 
ukiendana na lengo la asilimia 5.0. Hali hii itachangiwa na kuimarika kwa 
uzalishaji wa chakula, utekelezaji wa sera madhubuti ya fedha na kibajeti, 
kuimarika kwa upatikanaji wa nishati nchini, bei ya mafuta kuendelea 
kuwa ya chini katika soko la dunia, na kuendelea kwa utulivu wa thamani 
ya shilingi. 

Katika kipindi cha Julai 2016 hadi Aprili 2017, mapato yaliyokusanywa 
na kuwekwa kwenye akaunti za serikali zilizoko Benki Kuu ya Tanzania 
yameendelea kuongezeka na kufikia shilingi bilioni 13,090.6, sawa na 
ongezeko la asilimia 18.6 zaidi ya mapato yaliyokusanywa katika kipindi 
kama hicho katika mwaka wa fedha 2015/16. Katika kipindi hicho, kiasi 
cha fedha halisi (net issuance) ya bajeti zilizopatikana kutokana na uuzaji 
wa dhamana na hati fungani za serikali kilikuwa shilingi bilioni 752.5, 
wakati fedha za wahisani zilikuwa sawa na shilingi bilioni 675.4. Jumla 
ya matumizi yaliyopitia katika akaunti za serikali zilizoko Benki Kuu 
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yalifikia shilingi bilioni 14,385.1; ambapo matumizi ya kawaida yalikuwa 
shilingi bilioni 10,866.2, na matumizi  ya maendeleo yalikuwa shilingi 
bilioni 3,518.9. 

Katika kipindi cha Julai 2016 hadi Aprili 2017, nakisi ya urari wa biashara 
ya bidhaa, huduma na uhamisho mali nchi za nje (current account deficit) 
ilipungua kwa asilimia 51.6 na kufikia dola za Marekani milioni 1,096.4, 
ikilinganishwa na nakisi ya dola za Marekani milioni 2,263.4 katika 
kipindi kama hicho mwaka 2015/16. Kupungua huko kwa nakisi ya urari 
wa biashara kulitokana zaidi na kupungua kwa thamani ya uagizaji bidhaa 
na huduma kutoka nje ya nchi. Akiba ya fedha za kigeni iliongezeka 
kutoka dola za Marekani milioni 3,870.3 mwishoni mwa mwezi Juni 2016 
hadi kufikia dola za Marekani milioni 4,413.6 mwishoni mwa mwezi 
Aprili 2017, ambazo zinatosha kuagizaji bidhaa na huduma kutoka nje 
ya nchi kwa kipindi cha takriban miezi 4.3. Wakati huo huo, rasilimali za 
fedha za kigeni za mabenki ya biashara zilikuwa dola za Marekani milioni 
657.4, wakati amana za fedha za kigeni zilizohifadhiwa na wakazi wa 
Tanzania katika benki za biashara nchini zikiwa jumla ya dola za Marekani 
milioni 2,691.9. Nakisi ya urari wa biashara inatarajiwa kupungua na 
kufikia asilimia 5.0 ya pato la taifa ifikapo mwisho wa mwaka 2016/17, 
ikilinganishwa na asilimia 6.5 ya pato la taifa mwaka 2015/16, kutokana 
na matarajio ya kuimarika kwa bei za bidhaa katika soko la dunia.  

Deni la nje limeendelea kuongezeka na kufikia dola za Marekani milioni 
17,802.6 mwishoni mwa mwezi Aprili 2017, sawa na ongezeko la asilimia 
3.4 kutoka dola za Marekani milioni 17,222.8 mwezi Juni 2016. Ongezeko 
hili limetokana na mikopo mipya pamoja na malimbikizo ya malipo ya riba. 
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Katika deni hilo la nje, asilimia 80.3 ni deni la serikali na taasisi za umma. 
Matokeo ya tathmini ya uhimilivu wa deni la nje la Taifa yaliyofanyika 
mwezi Novemba 2016, yanaonesha kuwa thamani halisi ya deni la nje 
ikilinganishwa na Pato halisi la Taifa ni asilimia 19.9, ambayo ni chini 
ya ukomo uliowekwa kimataifa wa kiwango cha uhimilivu wa deni la 
nje cha asilimia 40.0, ikidhihirisha kwamba deni la nje la Taifa bado ni 
himilivu. Deni la ndani liliongezeka kwa asilimia 11.1 na kufikia shilingi 
bilioni 11,132.3 mwishoni mwa mwezi Aprili 2017 kutoka shilingi bilioni 
10,012.8 mwezi Juni 2016. Ongezeko hilo lilitokana na Serikali kukopa 
kupitia dhamana za serikali kwa ajili ya kugharamia bajeti ya serikali kwa 
mwaka 2016/17.  

Katika mwaka ulioishia mwezi Aprili 2017, sekta ya kibenki imeendelea 
kukua kwa kuanzishwa kwa taasisi mpya katika biashara ya kibenki, na 
kuendelea kuenea kwa huduma za benki za biashara sehemu mbalimbali 
nchini. Kiujumla, sekta ya kibenki imeendelea kuwa imara, salama na yenye 
kutengeneza faida, ikiwa na mitaji na ukwasi wa kutosha. Uwiano wa mitaji 
ya mabenki ikilinganishwa na rasilimali zao ulifikia asilimia 19.0 mwezi 
Aprili 2017, ukiwa juu ya kiwango kinachohitajika kisheria cha asilimia 
10.0, na asilimia 17.8 iliyokuwa imefikiwa mwezi Aprili 2016. Pia, hali 
ya ukwasi wa mabenki kiujumla imeendelea kubakia katika kiwango cha 
juu na kufikia asilimia 37.7, ikilinganishwa na kiwango kinachohitajika 
kisheria cha asilimia 20, na asilimia 37.0 mwezi Aprili 2016. Aidha, ubora 
wa rasilimali za mabenki ulipungua kufuatia kuongezeka kwa mikopo 
chechefu kufikia asilimia 10.8 mwezi Aprili 2017 kutoka asilimia 8.2 
mwezi Aprili 2016. 
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Benki Kuu imeendelea kuimarisha usimamizi na udhibiti wa taasisi za 
fedha kwa kutoa kanuni na miongozo ya kisheria katika kusimamia sekta 
ya fedha kwa dhati. Aidha, imeziagiza benki zote ambazo zina kiwango 
cha juu cha mikopo chechefu zaidi ya asilimia 5.0 kuchukua hatua za 
kuhakikisha kuwa ubora wa rasilimali zao unaimarika na kubakia ndani 
ya kiwango cha asilimia 5.0 kinachotakiwa na Benki Kuu. Pia Benki 
Kuu imeendelea kusisitizia mabenki kutumia taarifa za wakopaji katika 
mfumo wa kuhifadhi na kutoa taarifa za wakopaji (Credit Reference 
System) ili kusaidia kupunguza idadi ya mikopo chechefu. Benki Kuu 
imeagiza mabenki ya biashara kuendelea na zoezi la kuimarisha mitaji 
yake kwa asilimia 2.5 (Capital Conservation Buffer) linalotarajiwa kuanza 
kutekelezwa rasmi mwezi Agosti 2017. 

Mifumo ya malipo imeendelea kufanya kazi kwa ufanisi huku miamala 
inayotumia simu za mikononi ikiongezeka na kufikia milioni 1,444.6 
yenye thamani ya shilingi bilioni 49,997.1 katika kipindi cha kuanzia Julai 
2016 hadi Aprili 2017, ikilinganishwa na miamala milioni 1,217.7 yenye 
thamani ya shilingi bilioni 43,867.9 katika kipindi cha Julai 2015 hadi 
Aprili 2016. Idadi ya Watanzania waliokuwa watumiaji hai wa mfumo wa 
malipo kwa njia ya simu za mikononi ilifikia milioni 17.3 mwezi Aprili 
2017. 

Zanzibar

Katika mwaka 2016, uchumi wa Zanzibar ulikua kwa asilimia 6.8, 
ikilinganishwa na ukuaji wa asilimia 6.5 mwaka 2015. Shughuli za 
kiuchumi zilizokua kwa kasi ya juu zaidi ni pamoja na uchimbaji madini 
na mawe (asilimia 18.8), ujenzi (asilimia 11.3) na shughuli za sanaa na 
burudani (asilimia 9.8). 
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Mfumuko wa bei ulipungua na kufikia asilimia 7.1 mwaka ulioishia mwezi 
Aprili 2017, kutoka asilimia 10.1 mwezi Aprili 2016. Upunguaji huu 
ulitokana na kushuka kwa bei za vyakula, mahoteli na migahawa, mavazi 
na viatu. Aidha, kasi ya mfumuko wa bei inatarajiwa kuendelea kubakia 
ndani ya tarakimu moja katika mwaka wa fedha 2017/18, kutokana na 
matarajio ya kuendelea kupungua kwa bei za vyakula na mafuta.

Katika kipindi cha Julai 2016 hadi Aprili 2017, jumla ya mapato ya Serikali 
ya Mapinduzi Zanzibar yalifikia shilingi bilioni 476.7. Mapato ya ndani 
yalikuwa shilingi bilioni 445.9, na mapato ya nje yalikuwa shilling bilioni 
30.8. Jumla ya matumizi ya serikali ilikuwa shilingi bilioni 482.5; kati 
ya hizo, matumizi ya kawaida yalikuwa ni shilingi bilioni 382.3, wakati 
matumizi ya maendeleo yalikuwa ni shilingi bilioni 100.2. Katika kipindi 
hicho, nakisi ya bajeti ikijumuisha misaada kutoka nje ilikuwa shillingi 
bilioni 5.9.

Katika kipindi cha Julai 2016 hadi Aprili 2017, urari wa biashara ya bidhaa, 
huduma na uhamisho wa mali nchi za nje uliimarika na kufikia ziada ya 
dola za Marekani milioni 38.3 ikilinganishwa na ziada ya dola za Marekani 
milioni 10.4 katika kipindi kama hicho mwaka 2015/16. Hali hii ilitokana 
na kupungua kwa uagizaji wa bidhaa pamoja na kuongezeka kwa misaada 
kutoka nje ya nchi. Hadi kufikia mwezi Machi 2017, deni la Zanzibar 
lilipungua na kufikia shilingi bilioni 377.1 ikilinganishwa na shilingi 
bilioni 385.7 mwishoni mwa mwezi Juni 2016. Deni la nje liliongezeka 
kutoka shilingi bilioni 268.8 mwezi Juni 2016 hadi shilingi bilioni 270.2 
mwezi Machi 2017, ambalo ni sawa na asilimia 71.7 ya jumla ya deni lote 
la Zanzibar. Deni la ndani lilipungua kutoka shilingi bilioni 117.0 mwezi 
Juni 2016 hadi shilingi bilioni 106.8 mwishoni mwa mwezi Machi 2017.  
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Utekelezaji wa Malengo ya Sera ya Fedha ya Mwaka 2016/17

Malengo ya Sera ya Fedha

Ili kufikia malengo ya serikali ya uchumi jumla kwa mwaka 2016/17, 
Benki Kuu ya Tanzania imeendelea kutekeleza sera ya fedha inayolenga 
kutimiza malengo yafuatayo:

i.		  Ukuaji wa wastani wa fedha taslim usiozidi asilimia 12.0;

ii.		  Ukuaji wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) usiozidi asilimia 12.3 

iii.		  Ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi usiozidi asilimia 12.5; na

iv.		  Kuwa na akiba ya fedha za kigeni inayotosha kuagiza bidhaa na 
huduma kutoka nje ya nchi kwa kipindi kisichopungua miezi minne 
(4.0).

Utekelezaji wa Sera ya Fedha

Katika kipindi cha Julai 2016 hadi Aprili 2017, hali ya ukwasi katika 
mabenki ilikuwa ilikuwa chini hususan katika nusu ya kwanza ya mwaka 
2016/17. Hali hii ilichangiwa kwa kiasi kikubwa na kupungua kwa fedha 
za misaada kwa ajili ya bajeti kutoka nje ya nchi na uhamishaji wa amana 
za taasisi za umma kutoka benki za biashara kwenda Benki Kuu. Kupungua 
kwa ukwasi kulichangia ukuaji mdogo wa fedha kwa tafsiri pana kufikia 
asilimia 3.8 kwa mwaka ulioishia mwezi Aprili 2017, ikilinganishwa na 
asilimia 12.9 katika mwaka ulioishia mwezi Aprili 2016. Pia mikopo 
kwa sekta binafsi ilikua kwa asilimia 3.4 ikilinganishwa na asilimia 
19.3. Aidha, kufuatia kuendelea kuongezeka kwa matumizi ya teknolojia 
kwenye mifumo ya malipo na kuendelea kuimarika kwa utoaji wa huduma 
za kifedha nchini, kumesaidia kuongezeka kwa kasi ya mzunguko wa 
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fedha (money multiplier and velocity of money circulation) hali ambayo 
imesaidia kupunguza athari za kasi ndogo ya ukuaji wa ujazi wa fedha 
kwenye uchumi. 

Kufuatia mwenendo wa kupungua kwa kasi ya ukuaji wa ujazi wa fedha, 
Benki Kuu katika kutekeleza sera ya fedha ilichukua hatua za makusudi za 
kuongeza ukwasi kupitia zana mbalimbali ikiwa ni pamoja na kutoa mikopo 
ya muda mfupi kwa mabenki ya biashara, kununua fedha za kigeni kutoka 
kwenye soko la jumla la mabenki, kushusha riba (discount rate) kutoka 
asilimia 16 hadi asilimia 12 mwezi Machi 2017, na kupunguza kiwango 
cha kisheria cha sehemu ya amana kinachotakiwa kuwekwa Benki Kuu na 
benki za biashara (Statutory Minimum Reserve Requirement) toka asilimia 
10.0 hadi asilimia 8.0 mwezi Aprili 2017. Hatua hizi zimesaidia sana 
kuboresha hali ya ukwasi kwenye benki za biashara na kusaidia riba katika 
soko la fedha baina ya mabenki (interbank cash market (IBCM) interest 
rate) kupungua kutoka asilimia 12.76 mwezi Juni 2016 hadi asilimia 7.19 
mwezi Aprili 2017. 

Katika kipindi cha Julai 2016 hadi Aprili 2017, thamani ya shilingi 
iliendelea kuwa tulivu, kutokana na usimamizi na utekelezaji wa sera nzuri 
ya fedha, usimamizi thabiti wa mapato na matumizi ya Serikali, pamoja 
na kuimarika kwa urari wa biashara ya bidhaa, huduma na uhamisho mali 
nchi za nje. 
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Matarajio ya Uchumi na Malengo ya Sera ya Fedha ya Mwaka 2017/18

Katika mwaka 2017/18, Serikali zitaendelea kutekeleza Mpango wa Pili wa 
Maendeleo wa Miaka Mitano (Second Five Year Development Plan, FYDP 
II 2016/17 – 2020/21) pamoja na Mpango wa Kukuza Uchumi Zanzibar 
(MKUZA III 2015-20) inayolenga kuendeleza jitihada za kuweka misingi 
imara ya shughuli za viwanda na kukuza uchumi. Katika mwaka 2017/18, 
pato la taifa linatarajiwa kukua kwa asilimia 7.2, kutokana na makadirio 
ya ukuaji wa asilimia 7.1 kwa mwaka 2017 na asilimia 7.3 kwa mwaka 
2018. Mfumuko wa bei unatarajiwa kuendelea kubakia katika kiwango 
cha tarakimu moja, wakati nakisi ya bajeti ya serikali inatarajiwa kuwa 
asilimia 3.8 ya pato la taifa. 

Kwa upande wa Zanzibar, pato la taifa linatarajiwa kukua kwa asilimia 
7.1, kutokana na makadirio ya ukuaji wa asilimia 7.1 kwa mwaka 2017 
na asilimia 7.0 kwa mwaka 2018. Nakisi ya bajeti ya serikali ya Zanzibar 
inatarajiwa kuwa asilimia 1.1 ya pato la taifa.

Ili kufikia malengo ya serikali ya uchumi mpana kwa mwaka 2017/18, 
Benki Kuu ya Tanzania imepanga kutekeleza sera ya fedha yenye malengo 
yafuatayo:

i.		  Ukuaji wa fedha taslim usiozidi asilimia 12.6;

ii.		  Ukuaji wa ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) usiozidi wa 
asilimia 12.5;

iii.		  Ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi usiozidi asilimia 14; na

iv.		  Kuwa na akiba ya fedha za kigeni inayotosha kuagiza bidhaa na 
huduma kutoka nje ya nchi kwa kipindi kisichopungua miezi minne.



12

Katika mwaka 2017/18, Benki Kuu ya Tanzania itaendelea kuhakikisha 
kuwa hali ya ukwasi inaendana na malengo ya ukuaji wa uchumi na 
mfumuko wa bei. Hali ya ukwasi katika benki za biashara itaendelea 
kuimarika kufuatia hatua za sera ya fedha zilizochukuliwa na Benki 
Kuu katika kipindi cha nusu ya pili ya mwaka 2016/17. Hatua za kisera 
zilizochukuliwa na Benki Kuu zinatarajiwa pia kuongeza uwezo wa 
benki za biashara kutoa mikopo ya riba nafuu kwa sekta binafsi na hivyo 
kusaidia kuongeza uzalishaji na shughuli za kiuchumi. Benki Kuu itendelea 
kufuatilia kwa ukaribu mwenendo wa amana za ziada (clearing balances) 
za benki za biashara zinazohifadhiwa Benki Kuu kwa ajili ya shughui za 
kila siku za benki na kutumia zana zake za utekelezaji wa sera ya fedha ili 
kuhakikisha kwamba ukwasi unabakia kwenye kiwango kinachoendana na 
utulivu wa riba za muda mfupi, na kuhakikisha mfumuko wa bei unabakia 
ndani ya lengo la asimilia tano. 

Aidha, Benki Kuu itaendelea kuboresha mfumo wa utekelezaji wa sera 
ya fedha na kutumia riba kama kiashiria cha mwelekeo wa sera ya fedha. 
Matumizi ya riba pia ni utekelezaji wa moja kati ya malengo ya kurazinisha 
sera za fedha chini ya Itifaki ya Umoja wa Fedha wa Jumuiya ya Afrika 
Mashariki. Hatua zitakazoendelea kuchukuliwa kabla ya kutumia riba ni 
pamoja na kuboresha mfumo wa mabenki kukopeshana kwa kuufanya 
uwe wa kielektroniki ili kuongeza ufanisi na uwazi baina ya mabenki 
(electronic platform for interbank cash market operations), pamoja 
na kufanya mapitio ya mfumo wa dhamana (review of the collateral 
framework) na kuendelea kukuza ufanisi katika mifumo ya malipo nchini. 
Hatua nyingine ni pamoja na kutumia mfumo wa maoteo (Forecasting and 
Policy Analysis System (FPAS)) katika uchambuzi na utekelezaji wa sera 
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ya fedha na kuweka miongozo itakayotumiwa na benki za biashara katika 
kutekeleza sera ya fedha pamoja na kuongeza mawasiliano.

Katika mwaka 2017/18, kiwango cha ubadilishaji wa fedha za kigeni 
katika soko la jumla la mabenki (interbank foreign exchange market) 
kitaendelea kuongozwa na nguvu ya soko. Aidha, Benki Kuu itaendelea 
kushiriki katika soko la fedha za kigeni kwa ajili ya kuhakikisha kiwango 
cha ujazi wa fedha kinawiana na mahitaji halisi ya uchumi na kuhakikisha 
kuwa thamani ya shillingi inaendelea kuwa tulivu. Ushiriki wa Benki Kuu 
katika soko la fedha za kigeni utaendelea kuhakikisha kwamba kiwango 
cha akiba za fedha za kigeni kinabakia ndani ya lengo.

Matarajio na Hitimisho

Uchumi wa Tanzania unatarajiwa kuendelea kuwa imara katika mwaka 
2017/18 kutokana na Serikali kuendelea na utekelezaji wa Mpango wa Pili 
wa Maendeleo wa Miaka Mitano (Second Five Year Development Plan, 
FYDP II 2016/17 – 2020/21) na Mpango wa Kukuza Uchumi Zanzibar 
(MKUZA III 2015-20), pamoja na matarajio ya kuimarika kwa uchumi 
wa mataifa yaliyoendelea, na yale yanayoibukia na yanayoendelea kukua 
kiuchumi. Mfumuko wa bei unatarajiwa kubakia ndani ya tarakimu moja 
katika mwaka 2017/18 kutokana na matarajio ya bei ya mafuta kuendelea 
kubakia chini katika soko la dunia; utulivu wa thamani ya shilingi; na 
kuendelea kupatikana kwa chakula nchini. Aidha, Benki Kuu itaendelea 
kuchukua tahadhari na ikibidi kuchukua hatua za ziada za kisera katika 
kudhibiti ongezeko la mfumuko wa bei endapo litatokea. 
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Benki Kuu itaendelea kuboresha masoko ya fedha na sekta ya fedha kwa 
ujumla ili kutatua changamoto zilizopo. Aidha, Benki Kuu itaendelea 
kuchukua hatua za kuboresha mfumo wa utekelezaji wa sera yake ya fedha 
katika kusimamia ukwasi kulingana na mahitaji halisi ya kiuchumi. 

Benki Kuu ina imani kwamba malengo ya sera ya fedha kwa mwaka 
2017/18 yatafikiwa kwa ushirikiano na sera ya kibajeti. Hali hii itachangiwa 
pia na kuimarika kwa uchumi mpana na hali ya kifedha duniani, pamoja na 
usimamizi mzuri wa mapato na matumizi ya serikali. 
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